เบื้องหลังราคาเบี้ยประกันภัยรถยนต์ (ตอน2) ? วิธีการคำนวณเบี้ยประกัน : #ประกันรถยนต์ #ประกันรถเก๋ง #ต่อประกันรถยนต์
การคำนวณเบี้ยประกันภัยรถยนต์จะคำนวณตามพิกัดอัตราเบี้ยประกันภัยรถยนต์ซึ่งได้กล่าวมาแล้วจากบทความตอนที่ 1 ในที่นี้ใช้ข้อมูลจากไฟล์ ณ วันที่ 17/8/2556 มาสาธิตให้ดู มีขั้นตอนง่าย ๆ ดังต่อไปนี้ครับขั้นตอนที่ 1 คำนวณเบี้ยประกันภัยรถยนต์ตามลักษณะการใช้รถยนต์ ประเภทกรมธรรม์ และการคุ้มครองที่ต้องการ ดังนี้
- นำเบี้ยประกันภัยพื้นฐาน (ตาราง 1) x อัตราเบี้ยประกันภัยเพิ่มตามความเสี่ยงภัย (ตาราง 2 ทุกองค์ประกอบ) xอัตราเบี้ยประกันภัยเพิ่มความคุ้มครอง (ตาราง 3) สมมติเป็น A
- คำนวณเบี้ยประกัยภัยสำหรับการประกันภัยเพิ่มเติม รย.01 – รย.03 (ตาราง 4) ในกรณที่ต้องการ สมมติเป็น B
- คำนวนเบี้ยประกันภัยรถยนต์ จะได้ = A + B – 3000 (กรณีประกันประเภท 1 ซึ่งค่าเสียหายส่วนแรกที่บังคับทำโดยตัวสัญญา)
สมมติเป็นได้ค่าเป็น Cขั้นตอนที่ 2 เอา C ในขั้นตอนที่ 1 - ค่าเสียหายส่วนแรกแบบสมัครใจ (เพิ่มเติม) สมมติได้ค่าเป็น Dขั้นตอนที่ 3 แบ่งเป็น 2 กรณี
- ทำประกันภัยไม่ถึง 3 คัน เอา D ในขั้นตอนที่ 2 – ส่วนลดจากประวัติดี หรือ + ส่วนเพิ่มจากประวัติเสีย
- ทำประกันภัย 3 คันขึ้นไป เอา D ในขั้นตอนที่ 2 - ส่วนลดจากการทำประกันภัยกลุ่ม
ผลลัพธ์คือ เบี้ยประกันภัยรถยนต์สุทธิที่ต้องชำระ (ยังไม่รวมอากรและภาษีมูลค่าเพิ่ม)ตัวอย่างการคำนวณความต้องการนายนักขับ ชอบประกัน ต้องการต่อกรมธรรม์ประกันภัยรถยนต์เป็นปีที่ 2 ตลอด 1 ปีที่ผ่านมายังไม่เคลมประกันใด ๆ ประกันภัยที่กำลังจะต่อเป็นประเภทที่ 1 ทำกับรถเก๋งขนาด 1800 cc ที่ใช้งานส่วนบุคคล และถูกจัดอยู่ในกลุ่มที่4 ทั้งนี้ ได้ระบุชื่อผู้ขับเป็นชื่อตนเอง ซึ่งมีอายุ 26 ปี และน้องชายตนเอง อายุ 19 ปี ณ ตอนที่ต่อประกัน รถมีอายุ 2ปีกว่า ๆ จึงกำหนดรายละเอียดการขอทำประกันภัยเป็นดังนี้
- ความคุ้มครองความรับผิดต่อทรัพย์สินของบุคคลภายนอก (เสียหายจากคันเอาประกันภัย) จำนวน 400,000บาท
- ความคุ้มครองความรับผิดต่อความเสียหายของตัวรถยนต์ (คันเอาประกันภัย) จำนวน 400,000 บาท
- ความคุ้มครองความรับผิดต่อการสูญหายและไฟไหม้ของตัวรถยนต์ (คันเอาประกันภัย) จำนวน 400,000 บาท
- ความคุ้มครองความรับผิดต่อชีวิต ร่างกาย หรืออนามัยของบุคคลภายนอก จำนวน 300,000 บาท / คน และ10,000,000 บาท / ครั้ง
- ความคุ้มครองเพิ่มเติมตาม รย.01 การประกันภัยอุบัติเหตุส่วนบุคคลเฉพาะข้อ 1 – 3 สำหรับผู้ขับขี่และผู้โดยสารรวม 6 คน จำนวนเงินเอาประกัน 50,000 บาท / คน
- ความคุ้มครองเพิ่มเติมตาม รย.02 การประกันภัยค่ารักษาพยาบาล สำหรับผู้ขับขี่และผู้โดยสารรวม 7 คน จำนวนเงินเอาประกัน 50,000 บาท / คน
- ความคุ้มครองเพิ่มเติมตาม รย.03 การประกันตัวผู้ขับขี่ จำนวนเงินเอาประกัน 100,000 บาท
- ความเสียหายส่วนแรก สำหรับความเสียหายต่อตัวรถยนต์ (คันเอาประกันภัย) จำนวน 5,000 บาท (โดยสัญญาบังคับ 3,000 บาท ดังนั้นจะมีค่าเสียหายส่วนแรกแบบสมัครใจ 2,000 บาท) สำหรับทรัพย์บุคคลภายนอก5,000 บาท
ขั้นตอนการคำนวณเพื่อให้ดูเข้าใจง่าย แต่ละขั้นตอนจะปัดทศนิยม 2 ตำแหน่ง ค่าที่ได้จะคลาดเคลื่อนกันไม่น่าจะเกิน 1 บาทขั้นตอนที่ 1: คำนวณเบี้ยประกันภัยรถยนต์1.1 คำนวณแต่ละความเสี่ยง1.2 คำนวณความคุ้มครองเพิ่มเติม 1.3 เบี้ยประกันภัยรถยนต์จะได้เป็น ขั้นตอนที่ 2: คำนวณส่วนลดค่าเสียหายส่วนแรกแบบสมัครใจ ขั้นตอนที่ 3: คำนวณส่วนลดประวัติดีใน 1 ปีที่ผ่านมา 20% (จ่ายเพียง 80% ของเบี้ยประกันภัยท้งหมด) ดังนั้น เบี้ยประกันภัยที่บริษัทประกันภัยเสนอขายจะต้องอยู่ระหว่าง 9,125.46 - 16,176.02 เท่านั้น (ยังไม่รวมภาษีมูลค่าเพิ่มและอากรอีกเล็กน้อย) จะเห็นว่า การสรุปว่าเบี้ยประกันภัยรถยนต์จะถูกหรือแพงนั้น ต้องเทียบกับความคุ้มครองที่เป็นแบบเดียวกัน ส่วนการที่บริษัทประกันภัยจะเสนอเบี้ยประกันมากหรือน้อยก็ขึ้นกับลูกเล่นทางการตลาดรวมถึงชื่อเสียงของบริษัทประกันภัย เช่น ซ่อมห้าง/ซ่อมอู่ มีรถใช้ระหว่างซ่อม บริการเสริมต่าง ๆ สำหรับผู้ที่อยากลองคำนวณเล่น ๆ ให้ดาวน์โหลดไฟล์เอ็กเซลแล้วลองเปลี่ยนตัวเลขตัวนะครับ หลังลองก็อาจจะเกิดไอเดียเพิ่มเติมเกี่ยวกับการทำประกันภัยรถยนต์ก็เป็นได้ครับ
รายการคำนวณแต่ละความเสี่ยง แบบต่ำสุด แบบสูงสุด เบี้ยประกันพื้นฐาน = 7,600 = 12,000 - ใช้ส่วนบุคคล = 7,600 x 100% = 7,600 = 12,000 x 100% = 12,000 - ขนาดรถไม่เกิน 2,000 cc = 7,600 x 112% = 8,512 = 12,000 x 112% = 13,440 - ระบุคนขับ เอาตามอายุ 26 ปี = 8,512 x 90% = 7660.80 = 13,440 x 90% = 12,096 - อายุรถถูกนับเข้าปีที่ 3 = 7660.80 x 102% = 7,814.016 = 12,096 x 102% = 12,337.92 - จำนวนเงินเอาประกันของตัวรถยนต์ 400,000 = 7,814.02 x 180%= 14065.236 = 12,337.92 x 180%= 22,208.256 - กลุ่มรถยนต์ที่ 4 = 14065.24 x 105%= 14,768.502 = 22,208.26 x 105%= 23,318.673 - คุ้มครองบจ. 300,000 / คน = 14,768.50 x 1.0075= 14,879.26357 = 23,318.67 x 1.0075= 23,493.560025 - คุ้มครองบจ. 10 ล้าน / ครั้ง = 14,879.26 x 1.0180= 15,147.08668 = 23,493.56 x 1.0180= 23,916.44408 - คุ้มครองทส. 400,000 / ครั้ง = 15,147.09 x 1.0050= 15,222.82545 = 23,916.44 x 1.0050= 24,036.0222 ผลลัพธ์ (A) = 15,222.83 = 24,036.02 รายการคุ้มครองที่ต้องการเพิ่ม วิธีคำนวณ คุ้มครองตาม รย.01 ประกันภัยอุบัติเหตุส่วนบุคคลเฉพาะข้อ 1 – 3 ทั้งหมด 7 คน คนละ50,000 บาท คนขับ = (50,000 / 1000) x 3 x 1 = 150ผู้โดยสาร = (50,000 / 1000) x 1.50 x 6 = 450รวม = 150 + 450 = 600 คุ้มครองตาม รย.02 คนละ 50,000 บาท = 12 x 7 = 84 คุ้มครองตาม รย.03 วงเงิน 100,000 บาท = 100,000 x 0.5% = 500 รวมเบี้ยประกันภัยคุ้มครองเพิ่มเติม (B) = 600 + 84 + 500= 1,184 รายการคำนวณ แบบต่ำสุด แบบสูงสุด ผลรวมเบี้ยประกัน = 15,222.83 + 1,184= 16,406.83 = 24,036.02 + 1,184= 25,220.02 ผลรวมหลังหักค่าเสียหายส่วนแรกแบบบังคับโดนสัญญา (C) = 16,406.83 – 3,000= 13,406.83 = 25,220.02 – 3,000= 22,220.02 รายการคำนวณ แบบต่ำสุด แบบสูงสุด หักค่าเสียหายส่วนแรกที่จ่ายเพิ่มอีก 2,000 (D) = 13,406.83 – 2,000= 11,406.83 = 22,220.02 – 2,000= 20,220.02 รายการคำนวณ แบบต่ำสุด แบบสูงสุด เบี้ยประกันภัยที่จ่าย = 11,406.83 x 80%= 9,125.46 = 20,220.02 x 80%= 16,176.02
ไม่มีความคิดเห็น:
แสดงความคิดเห็น